മ​സ്ക​ത്ത്: റിയാലിന്‍റെ വിനിമയനിരക്ക് വീണ്ടും കുറയാൻ തുടങ്ങി. ചൊവ്വാഴ്ച ഒമാനിലെ എക്സ്ചേഞ്ചുകളിൽ റിയാലിന് 204 രൂപയാണ് നിരക്ക്. ജൂലൈ 20 ന് വിനിമയ നിരക്ക് 207.30 രൂപയായിരുന്നു. സമീപകാലത്തെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന നിരക്കാണിത്. അതേ ദിവസം തന്നെ വിനിമയ നിരക്കിന്‍റെ അന്താരാഷ്ട്ര പോർട്ടലായ എ​കെഎസ്ഇ കറൻസി ക​ൺ​വെ​ർ​ട്ട​ർ റിയാലിന് 208.5 രൂപ നിരക്കിലാണ് രേഖപ്പെടുത്തിയത്. ഒമാനിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യയിലേക്ക് പണം അയയ്ക്കുന്നവർക്ക് 12 ദിവസത്തിനുള്ളിൽ റിയാലിന് 3.30 രൂപയാണ് നഷ്ടമായത്.

ഡോളറിനെതിരെ ഇന്ത്യൻ രൂപയുടെ മൂല്യം ഉയർന്നതാണ് വിനിമയ നിരക്ക് കുറയാനുള്ള പ്രധാന കാരണം. ഡോളറിനെതിരെ രൂപയുടെ മൂല്യം 80.065 രൂപയായി കുറഞ്ഞു. എന്നിരുന്നാലും, ജൂലൈ 27 ന് ശേഷം, ഡോളറിനെതിരെ ഇന്ത്യൻ രൂപയുടെ മൂല്യം ദിനംപ്രതി ശക്തി പ്രാപിക്കുകയാണ്. ചില ദിവസങ്ങളിൽ, രൂപയുടെ മൂല്യം ഒരു വർഷത്തിനുള്ളിൽ ഏറ്റവും ഉയർന്ന വളർച്ച കൈവരിക്കാൻ കഴിഞ്ഞു. ചൊവ്വാഴ്ച ഒരു ഡോളറിന്‍റെ വില 78.63 രൂപയായിരുന്നു. ഇന്നലെ, ഇന്ത്യൻ രൂപ ഒരു മാസത്തിനുള്ളിലെ ഏറ്റവും വലിയ വളർച്ച രേഖപ്പെടുത്തി.

തിങ്കളാഴ്ച ഡോളർ 79.02 രൂപയിലാണ് വ്യാപാരം നടക്കുന്നത്. രൂപയുടെ മൂല്യം ശക്തി പ്രാപിക്കുന്നതിനും വിനിമയ നിരക്ക് കുറയുന്നതിനും നിരവധി കാരണങ്ങളുണ്ട്. യുഎസ് ഡോളറിന്‍റെ ശക്തി പല കാരണങ്ങളാൽ കുറയുന്നുവെന്നതാണ് പ്രധാന കാരണം. ചൈന, അമേരിക്ക, ജപ്പാൻ എന്നിവിടങ്ങളിലെ ഉൽപാദന മേഖലയിലെ ബലഹീനതയെക്കുറിച്ചുള്ള ഭയം ഈ രാജ്യങ്ങളുടെ കറൻസിയെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കുന്നു. പലിശ നിരക്ക് 75 ബേസിസ് പോയിന്‍റ് ഉയർത്താനുള്ള യുഎസ് ഫെഡറൽ റിസർവിന്‍റെ തീരുമാനത്തിൽ നിക്ഷേപകർ നിരാശരായിരുന്നു. പലിശ നിരക്ക് 100 ബേസിസ് പോയിന്‍റായി ഉയർത്തുമെന്നായിരുന്നു നിക്ഷേപകരുടെ പ്രതീക്ഷ. ക്രൂഡ് ഓയിലിന്‍റെ തുടർച്ചയായ വിലയിടിവും ഇന്ത്യൻ രൂപയ്ക്ക് ഒരു അനുഗ്രഹമാണ്. നേരത്തെ അന്താരാഷ്ട്ര വിപണിയിൽ ബാരലിന് 100 ഡോളറിന് മുകളിലായിരുന്ന എണ്ണ വില കഴിഞ്ഞ ദിവസങ്ങളിൽ ആ നിലവാരത്തിൽ നിന്ന് താഴേക്ക് കൂപ്പുകുത്തിയിരുന്നു. .