ന്യൂ ഡൽഹി: നാഷണൽ ഹെറാൾഡിന്‍റെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള സംസ്ഥാനത്തെ ആസ്തികളിൽ മധ്യപ്രദേശ് സർക്കാർ പരിശോധന നടത്തും. ആസ്തികൾ വാണിജ്യ ആവശ്യങ്ങൾക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്നുണ്ടോ അതോ ഭൂവിനിയോഗത്തിൽ മാറ്റം വന്നിട്ടുണ്ടോ എന്നറിയാൻ മധ്യപ്രദേശ് സർക്കാർ അന്വേഷണം ആരംഭിക്കുമെന്ന് ഒരു മന്ത്രി വ്യക്തമാക്കി.
മധ്യപ്രദേശിലെ നാഷണൽ ഹെറാൾഡ് പ്രോപ്പർട്ടികൾ അന്വേഷിക്കും. വാണിജ്യ ഉപയോഗം കണ്ടെത്തിയാൽ വസ്തുവകകൾ സീൽ ചെയ്യുമെന്നും സംസ്ഥാന നഗരവികസന മന്ത്രി ഭൂപേന്ദ്ര സിംഗ് പറഞ്ഞു.

സ്വാതന്ത്ര്യ സമര സേനാനികളുടെ പേരിലാണ് ഭൂമി അനുവദിച്ചത്. ഇത് പിന്നീട് കോൺഗ്രസ് നേതാക്കളുടെ പേരിലായി, ഡൽഹിയിലെ നാഷണൽ ഹെറാൾഡിന്‍റെ 5,000 കോടി രൂപയുടെ സ്വത്തുക്കൾ ഇപ്പോൾ സോണിയാ ഗാന്ധിയുടെ പേരിലാണെന്നും സിംഗ് പറഞ്ഞു. പത്രത്തിന്‍റെ യന്ത്രങ്ങൾ കടത്തിയതിനും നവജീവനിലെ പിരിച്ചുവിട്ട ജീവനക്കാർക്ക് നഷ്ടപരിഹാരം നൽകാത്തതിനും ഭൂമി പത്രത്തിന് പാട്ടത്തിന് നൽകിയ ഭോപ്പാൽ വികസന അതോറിറ്റി നൽകിയ സ്യൂട്ട് റദ്ദാക്കുന്നതിനും ആയി നിരവധി കേസുകൾ സംസ്ഥാനത്ത് ഗാന്ധി കുടുംബം നേരിടുന്നുണ്ട്.

ഭോപ്പാലിലെ പ്രസ് കോംപ്ലക്സിലെ 1.14 ഏക്കർ ഭൂമി 1982 ൽ അസോസിയേറ്റഡ് ജേണൽസ് ലിമിറ്റഡ് ഒരു ലക്ഷം രൂപയ്ക്ക് പാട്ടത്തിനെടുത്തിരുന്നു. അക്കാലത്ത്,എജെഎൽ ഇംഗ്ലീഷ് ദിനപത്രമായ നാഷണൽ ഹെറാൾഡ്, ഹിന്ദി ദിനപത്രമായ നവജീവൻ, ഉറുദു ദിനപത്രമായ കൗമി ആവാസ് എന്നിവയാണ് പ്രസിദ്ധീകരിച്ചിരുന്നത്. 2011-ൽ പാട്ടക്കാലാവധി അവസാനിച്ചപ്പോൾ ബി.ഡി.എ ഉദ്യോഗസ്ഥർ സ്ഥലം സന്ദർശിക്കുകയും പത്രങ്ങൾ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നതിനുപകരം ഭൂമി മറ്റ് വാണിജ്യ ആവശ്യങ്ങൾക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്നുവെന്ന് കണ്ടെത്തുകയും ചെയ്തു. 1992-ൽ പത്രങ്ങൾ പ്രസിദ്ധീകരണം നിർത്തി. ഇതോടെ വാണിജ്യ സ്ഥാപനങ്ങൾ പകരം സ്ഥാനങ്ങൾ ഏറ്റെടുക്കാൻ തുടങ്ങി.