ഭോപ്പാല്‍: ചീറ്റകൾ ഇന്ത്യയിലേക്ക് മടങ്ങിയെത്തിയ ദിവസം ചരിത്രദിനമെന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ച് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി. ദശാബ്ദങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം ചീറ്റകള്‍ നമ്മുടെ നാട്ടിലേക്ക് തിരികെ എത്തിയിരിക്കുകയാണ്. ഈ ചരിത്രദിനത്തില്‍ എല്ലാ ഇന്ത്യക്കാരെയും അഭിനന്ദിക്കാനും നമീബിയന്‍ സര്‍ക്കാരിന് നന്ദി അറിയിക്കാനും താന്‍ ആഗ്രഹിക്കുകയാണ്. അവരുടെ സഹായമില്ലെങ്കില്‍ ഇതൊരിക്കലും സാധ്യമാകില്ലായിരുന്നുവെന്നും പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

“1952-ൽ ചീറ്റകൾക്ക് രാജ്യത്ത് വംശനാശം സംഭവിച്ചതായി പ്രഖ്യാപിക്കേണ്ടി വന്നത് വളരെ നിർഭാഗ്യകരമായിരുന്നു. എന്നാൽ പതിറ്റാണ്ടുകളായി അവരെ പുനരധിവസിപ്പിക്കാൻ അർത്ഥവത്തായ ഒരു നീക്കവും ഉണ്ടായില്ല. ഇന്ന്, ആസാദി കാ അമൃത് മഹോത്സവത്തിന്‍റെ ആഘോഷത്തോടെ, രാജ്യം ചീറ്റകളെ ഒരു പുതിയ ഊർജ്ജത്തോടെ പുനരധിവസിപ്പിക്കാൻ തുടങ്ങി. അന്താരാഷ്ട്ര മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, ഈ ചീറ്റകളിൽ അധിവസിക്കാൻ ഇന്ത്യ പരമാവധി ശ്രമിക്കും. അതിനായുള്ള നമ്മുടെ ശ്രമങ്ങൾ ഒരിക്കലും പരാജയപ്പെടരുത്.

പതിറ്റാണ്ടുകൾക്ക് മുമ്പ്, അതിനെ ദീർഘകാലമായി നിലനിൽക്കുന്ന ആവാസവ്യവസ്ഥയുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന ലിങ്ക് തകരുകയും വംശനാശം സംഭവിക്കുകയും ചെയ്തു. ഇന്ന് അത് വീണ്ടും ബന്ധിപ്പിക്കാനുള്ള അവസരം നമുക്കുണ്ട്. ഈ ചീറ്റകൾക്കൊപ്പം പ്രകൃതിയെ സ്നേഹിക്കുന്ന പ്രകൃതിയോടുള്ള ഇന്ത്യയുടെ അന്തര്‍ബോധം കൂടുതൽ ഊർജ്ജസ്വലതയോടെ ഉണർന്നതായി” പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.