കേപ് ടൗണ്‍: ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ ക്ലിയർകട്ട് വജ്രമായ ഗ്രേറ്റ് സ്റ്റാർ ഓഫ് ആഫ്രിക്ക തിരികെ നൽകാൻ ദക്ഷിണാഫ്രിക്ക ബ്രിട്ടനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. എലിസബത്ത് രാജ്ഞിയുടെ മരണത്തെ തുടർന്ന് ബ്രിട്ടീഷ് രാജകിരീടമലങ്കരിക്കുന്ന വജ്രങ്ങൾ തിരികെ നൽകണമെന്ന് നിരവധി രാജ്യങ്ങൾ ആവശ്യപ്പെട്ടതിന് പിന്നാലെയാണ് ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയുടെ നീക്കം.

1905-ല്‍ ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയില്‍ നിന്ന് ഖനനം ചെയ്‌തെടുത്ത വലിയ വജ്രക്കല്ലില്‍ നിന്നാണ് ഗ്രേറ്റ് സ്റ്റാര്‍ ഓഫ് ആഫ്രിക്ക രൂപപ്പെടുത്തിയത്. ആഫ്രിക്കയിലെ കൊളോണിയൽ കാലഘട്ടത്തിൽ ആഫ്രിക്കയിലെ ഗ്രേറ്റ് സ്റ്റാർ ബ്രിട്ടീഷ് രാജകുടുംബത്തിന് കൈമാറി.

കള്ളിനൻ വജ്രം എത്രയും വേഗം രാജ്യത്തേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുവരണമെന്ന് ദക്ഷിണാഫ്രിക്കൻ സാമൂഹിക പ്രവർത്തകൻ താന്‍ഡ്യൂക്‌സോലോ സബേല പറഞ്ഞതായി പ്രാദേശിക മാധ്യമങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു. തങ്ങളുടെയും മറ്റു രാജ്യങ്ങളിലേയും ജനങ്ങളുടെ കഷ്ടപ്പാടിന്റെ ഫലം ഇപ്പോഴും ബ്രിട്ടന്‍ അനുഭവിക്കുന്നത് അനുവദിക്കാനാവില്ലെന്നും സബേല പറഞ്ഞു.